hình ảnh

Đối với trẻ, trò chơi điện tử (Game) là hoạt động yêu thích của các em, nhưng đối với phụ huynh thì Game lại là một trong những điều mà bố mẹ không muốn cho con tiếp xúc nhiều. Vậy thì, cha mẹ hãy cùng con khám phá thế giới Lập trình Game, nơi con vừa được thỏa sức sáng tạo với thế giới trò chơi điện tử, và vừa được hóa thân thành những nhà lập trình Game, học và tự tạo ra những trò chơi cho riêng mình, để từ đó phát triển tư duy logic, tính sáng tạo và tăng cường sự tự tin. 

hình ảnh

Trước tiên, lập trình Game dành cho trẻ là gì

Lập trình Game là một trong những cách thú vị nhất để giúp trẻ khám phá thế giới Công nghệ. Lập trình Game là quá trình tạo ra một trò chơi điện tử từ ý tưởng ban đầu cho đến khi hoàn thiện với đầy đủ nhân vật, môi trường, và các hành động. Các em nhỏ sẽ có cơ hội khám phá trực tiếp với thế giới Công nghệ và học cách tự mình tạo ra những trò chơi cho riêng mình. Mặc dù khi nghe đến từ “học lập trình”, nhiều phụ huynh sẽ nghĩ rằng đây là một môn học khô khan và khó học dành cho trẻ.

Nhưng thực tế, đây là một hoạt động rất thú vị khi vừa giúp con được giải trí và vừa hỗ trợ các em phát triển tư duy. Khi bắt đầu học Lập trình Game, các em sẽ khám phá những nền tảng mà các em đã quen thuộc như Minecraft, Roblox, được tham gia các hoạt động thực hành thường xuyên và tự mình tạo ra những câu chuyện, thế giới trò chơi của riêng mình.

Lập trình Game dành cho trẻ là gì?Lợi ích khi trẻ học lập trình Game

Được hóa thân thành những nhà kỹ sư phát triển Game sẽ mang đến rất nhiều lợi ích dành cho các con. Học lập trình Game sẽ giúp trẻ phát triển tư duy logic và khả năng giải quyết vấn đề. Việc xây dựng trò chơi đòi hỏi sự tư duy logic mạch lạc, có hệ thống và khả năng phân tích để giải quyết các vấn đề phức tạp. Bên cạnh đó, lập trình Game kích thích sự sáng tạo của các em, cho phép các em viết ra câu chuyện, thế giới của riêng mình và tạo ra những trò chơi độc đáo, thú vị.

Ngoài ra, học lập trình Game cũng chính là một phương pháp vừa học, vừa chơi khi mà các em học cách tạo ra thế giới của mình và cùng các bạn tận hưởng trò chơi mà mình đã tạo ra. Bằng cách áp dụng phương thức vừa học, vừa chơi, trẻ sẽ có cơ hội được phát triển toàn diện, được nghỉ ngơi, vui chơi nhưng cũng đồng thời học được nhiều điều bổ ích.

Lợi ích khi trẻ học lập trình Game

Các ứng dụng lập trình Game dành cho trẻ

Có nhiều ứng dụng lập trình Game phổ biến mà trẻ có thể học để khám phá và phát triển kỹ năng của mình. Một vài ứng dụng nổi bật có thể kể đến như:

- Game Maker Studio: Đây là một nền tảng lập trình Game hiện đại và dễ sử dụng, giao diện dễ dùng, tạo điều kiện tối đa để các em tạo ra các trò chơi thú vị và độc đáo

- Roblox: Roblox - ứng dụng phổ biến nhất dành cho các bạn nhỏ, Roblox giúp các em tạo ra các địa điểm, môi trường, không gian xung quanh và trò chơi theo mong muốn của mình. Ngoài ra, Roblox mang đến hàng loạt các tính năng hữu ích mà từ người mới học đến những lập trình viên giàu kinh nghiệm đều có thể dễ dàng sử dụng

- Minecraft: Tưởng chừng như đây chỉ đơn thuần là một trò chơi, nhưng thực tế Minecraft là một nền tảng còn cho phép các bạn nhỏ viết các câu lệnh để nhân vật thực hiện nhiệm vụ và xây dựng thế giới riêng.

Chương trình học Công nghệ Young Programmers Club tại STEP Junior Computer Academy Việt Nam

Tại STEP Junior Computer Academy, với sứ mệnh hỗ trợ các em phát triển sự sáng tạo, cung cấp những kỹ năng số quan trọng trong lĩnh vực Công nghệ, STEP mang đến những môn học vô cùng thú vị như: Phát triển Website và Ứng dụng di động, Thiết kế và lập trình Game theo chương trình giảng dạy quốc tế được áp dụng tại 20 quốc gia trên toàn cầu.

Bên cạnh đó, nhằm thúc đẩy sự sáng tạo của trẻ và tạo ra thật nhiều niềm vui tại lớp học, JCA áp dụng phương pháp giảng dạy: Nói không với cách học truyền thống và tham gia thật nhiều hoạt động thực hành.

hình ảnh