Các mẹ ơi! Mẹ nào đang băn khoăn không biết miếng lót và tã dán sơ sinh khác nhau như thế nào thì bơi vào đây nhé.

Nuôi con đúng là hành trình vừa học, vừa khám phá phải không các mẹ. Như em nè, trước khi sinh con đầu lòng, nghe nói về miếng lót, tã dán sơ sinh cho con.. xong rồi tã quần các thể loại. Đến khi sinh bé đầu tiên, dù có tìm hiểu từ trước nhưng em cũng vỡ lẽ ra nhiều điều, thấy những điều mình đọc khi áp dụng vào thực tế cũng có nhiều điểm khác biệt. Nhân tiện hôm nay em cũng muốn chia sẻ chút thông tin cho các mẹ, đặc biệt là các mẹ lần đầu “lên chức” thông tin cơ bản về các loại tã cho trẻ sơ sinh. Em sẽ review tường tận đây!

Sản phẩm tã dành cho trẻ bé sơ sinh cơ bản gồm 2 loại là miếng lót và tã dán, về tác dụng chung là để thấm hút chất tiêu bẩn của bé. Tuy nhiên mỗi loại lại có đặc điểm và mục đích sử dụng khá khác biệt nhau. Dưới đây mình sẽ phân tích dòng sơ sinh của Bobby nhé, vì bé ở nhà đã dùng qua nên mình khá rành!

Về cơ bản, miếng lót sơ sinh giống như miếng BVS của mẹ, có miếng dán mặt lưng, mẹ lột phần miếng dán ra và dán vào quần đóng tã và dùng cho con. Khác với miếng lót, tã dán có 2 miếng dán phần eo, mẹ chỉ cần quấn đai này quanh eo của con (như một chiếc quần vậy), không cần phải dùng với quần đóng tã, dùng xong mẹ có thể vứt đi luôn. Bên dưới mình để hình so sánh miếng lót và tã dán cho mẹ phân biệt nhé!

Ngoài ra để phân biệt đâu là dòng sơ sinh so với các dòng khác, mình sẽ chỉ cho các mẹ luôn đây! Riêng đối với dòng sơ sinh của nhãn Bobby (hình bên dưới) thì cả miếng lót (Newborn 1) và tã dán sơ sinh (size XS) đều có phần rãnh rốn Oheso để giúp rốn của con lúc chưa rụng không bị nhiễm khuẩn từ phân hay nước tiểu khi mặc tã. Đây là phát kiển duy chỉ có ở dòng sơ sinh của Bobby thôi đó các mẹ!

webtretho

Đặt 2 sản phẩm miếng lót sơ sinh (trái) và tã dán sơ sinh (phải) cho mẹ cùng so sánh nhé! Cả 2 sản phẩm dành cho trẻ sơ sinh nên đều có rãnh rốn Oheso.

Về độ mềm mịn:

Bề mặt của miếng lót và tã dán sơ sinh của Bobby đều rất mềm mịn. Đặc biệt đối với miếng lót, Bobby còn bổ sung thêm Vitamin E giúp cho da của bé sơ sinh luôn mịn màng, mẹ chẳng cần phải lo da của con bị kích ứng hay trày xước đâu. Để kiểm tra độ mềm mại của sản phẩm rất đơn giản, thay vì dùng tay sờ (vì tay chúng ta thường có phần chai rồi các mẹ ơi) mình hãy dùng bề mặt tã áp lên má nhé, phần da mặt khá tương thích với da bé sơ sinh. Nếu cảm thấy hơi cấn hay thô ráp thì mẹ không nên chọn.

Ngoài ra, nhiều mẹ lo lắng phần đai dán của tã dán sẽ làm cấn lên da con, gây hằn đỏ. Tuy nhiên đến khi dùng Bobby thì mình hoàn toàn không gặp phải vấn đề này nên các mẹ yên tâm! Mẹ có thể tháo dán thử sản phẩm tại cửa hàng để an tâm là tã thân thiện với da của con nha.

Về khả năng thấm hút:

Xét về tổng thể thì cả miếng lót và tã dán sơ sinh của Bobby đều khá mỏng nhẹ nhưng khả năng thấm hút thì hiệu quả. Bề mặt miếng lót Bobby có vô số lỗ thấm hút nhỏ li ti hỗ trợ thấm hút phân su tốt hơn, phù hợp để sử dụng trong những ngày đầu con còn xì xoẹt nhiều. Mình để hình review bên dưới để mẹ tiện theo dõi nhé!

webtretho

Đây là 2 mặt trong ngoài của miếng lót sơ sinh Newborn 1 của Bobby (có rãnh rốn Oheso) dành cho trẻ sơ sinh mẹ nhé!

Bề mặt tã dán sơ sinh thì có thiết kế “cầu kỳ” hơn với những rãnh thấm kim cương. Theo nghiên cứu thì những rãnh thấm này giúp chất bẩn dàn đều, thấm nhanh và chống trào ngược lên bề mặt tã…giúp cho chất bẩn không bám lên bề mặt và tiếp xúc lâu với da của bé, gây hăm bí hay mẩn đỏ theo như các mẹ hay lo ngại.

webtretho

Mục sở thị cho các mẹ 2 mặt của tã dán sơ sinh size XS Bobby có phần rãnh rốn và rãnh thấm kim cương đây nhé!

Về thời gian sử dụng:

Theo kinh nghiệm của riêng em thấy miếng lót thì có thời gian sử dụng ngắn hơn tã dán, khoảng 2 giờ là mẹ phải thay cho con 1 lần rồi, cơ bản cũng do bé xì xoẹt nhiều.

Về tã dán do cấu tạo khác so với miếng lót như em có nói bên trên, nên thời gian sử dụng lâu hơn, khả năng thấm hút và chống trào tốt hơn và sẽ thích hợp dùng ban đêm. Lúc chưa sử dụng tã dán mà chỉ dùng miếng lót kể cả ban đêm thì tối nào em cũng thức 2-3 chặp để thay cho con, khá vất vả các mẹ ạ!

Về giá:

Giá thành của tã dán theo đó cũng sẽ cao hơn miếng lót nên nhiều mẹ hiện nay đã kết hợp sử dụng song song miếng lót (cho ban ngày) và tã dán (cho ban đêm).

Nếu xét về giá thì tã dán sẽ có giá cao hơn miếng lót một chút, mọi người tham khảo. Như Bobby của em mua trên Tiki, trung bình 1 gói miếng lót Bobby Newborn 1 mình mua vào khoảng 157.000 đồng/108 miếng (đâu đó chỉ gần 1,4k/miếng, còn được tặng 9 miếng tã dán), so với tã dán Bobby là 194.000 đồng/72 miếng (vào khoảng hơn 2,7k/miếng)

Thế đó, sử dụng miếng lót hay tã dán sơ sinh đều được hết các mẹ ạ vì loại nào cũng có ưu nhược riêng, mẹ chỉ cần dùng đúng với mục đích thì sẽ hiệu quả thôi. Em khuyến khích các mẹ dùng miếng lót ban ngày cho bé sơ sinh, ban đêm thì dùng tã dán để vừa hiệu quả, vừa giải quyết được bài toán kinh tế nữa. Bất cứ bé nào trong giai đoạn sơ sinh đều xì xoẹt liên tục, cả đến gần 10 lần một ngày, nên nếu chỉ sử dụng tã dán mà thay liên tục tục vậy thì xót lắm. Các mẹ nếu có bé sơ sinh thì nên dùng thử kết hợp xem sao nhé!