hình ảnh
Mai Châu cách Hà Nội khoảng 140km

Tổng thiệt hại 350k( bao gồm xăng xe, ăn ở tất tần tật)

Phương tiện đi lại xe máy hoặc các bạn có thể đi bằng xe khách từ bến xe Mỹ Đình cũng rất tiện.

Mình đã đi Mai Châu 2 lần đều bằng xe máy và khuyên các bạn nên đi xe máy vì cảnh dọc đường đi qua các đoạn đèo, thung lũng, núi đồi nhìn rất đẹp. Đi bằng ô tô ko nhìn được cảnh đâu. Đi xe máy thích dừng lúc nào chụp choẹt thì dừng.

Nếu đi oto các bạn có thể gg search xe lên Mai Châu mình thấy xe từ bến xe Mỹ Đình lên đây khá nhiều.

Còn đi xe máy cứ đóng thằng quốc lộ 6 từ Hà Đông là đến. Đi hết khoảng 3h30-4h. Như mình đi hết 4h vì đứng lại chụp choẹt nhiều.

*Phương tiện đi lại tại Mai Châu, bạn có thể thuê xe đạp hoặc đơn giản nhất là đi xe điện. Xe điện ở đây chạy đầy đường như trâu dưới xuôi vậy.

*Nơi ở, Sinh viên thường hay ở nhà sàn tại bản Lác, các bạn cứ đi vào bản thấy thích cái nào thì vào cái đó, giá như nhau hết (50k/người). Ưu điểm ở khu này là đi lại tiện, ăn chơi tiện nhưng hơi ồn, cá nhân mình lại k thích ồn nên lần này lên mình chọn homestay xa bản Lác một chút, yên tĩnh hơn, ở riêng, có phòng vệ sinh riêng và có chỗ checkin đẹp hơn . Mình rất thích ở đây, thoải mái , chị chủ làm giáo viên rất nhiệt tình. Bạn cũng có thể ăn tối cùng nhà chị nếu thích đúng chất homstay.

Ngoài ra trên này có rất nhiều khách sạn Motel đẹp .

*Ăn gì: trong bản Lác có nhiều hàng ăn, lại tiện chơi luôn nên mình ăn trong đây luôn. Có 1 điều mình rất thích là các quán ăn có giá như nhau, k chặt chém khách du lịch. Bữa tối mình ăn ở đây 3 người hết 250k, đồ ăn như trong ảnh. Ăn cũng ổn.

*Chơi gì: Mai Châu k có nhiều chỗ chơi lắm, loanh quanh bản Lác thôi. Còn có những chỗ mới thì lần sau lên mình sẽ đi mò thêm xem có gì hay ho không. Buổi tối thì hay có đốt lửa trại cách bản Lác tầm 300-400m. Ban ngày bạn có thể thăm thú mua sắm trong bản, rất nhiều đồ đẹp giá rẻ. Mình quất được cái túi thổ cẩm chim ưng lắm chỉ có 50k.

Trên đường đến Mai Châu qua bãi đá trắng, đèo Thung Khe. Đèo đá trắng : Đoạn đèo này nằm giữa Tân Lạc và Mai Châu. Đèo đẹp, nhiều khúc cua, đoạn dốc lên dốc xuống. Khi đi tới đoạn đèo này sẽ có 1 điểm dừng nghỉ. Đèo ở đoạn này nhìn như kiểu tuyết vì là đá trắng). Đào Thung Khe, chụp lúc hoàng hôn thì siêu deep, tiếc là hôm mình đi ko có nắng, trời hơi ẩm ướt nên k dừng lại..