Thời tiết giờ đang là mùa xuân, nồm ẩm, mưa phùn ẩm ướt, trẻ con ốm nhiều quá mọi người ạ. Bé nào qua loa thì không sao chứ không may bị nhiễm virus gì nặng thì thương vô cùng. 

Mình vừa lên mạng thấy có mẹ chia sẻ về trường hợp con bị nhiễm virus RSV đó. Trong các loại virus thì có lẽ đây là 'k/ẻ t/h/ù' số 1 của trẻ nhỏ, nhất là các bé dưới 2 tuổi. Đáng nói là nó cũng lây nhiễm qua những nụ hôn yêu thương nên một lần nữa cầu xin người lớn nếu có yêu thương trẻ thật lòng thì đừng hôn trẻ.

Cụ thể chia sẻ này từ một mẹ có FB là D.Ve, được rất nhiều các bà mẹ có con nhỏ chia sẻ lại. Nguyên văn câu chuyện mẹ này kể lại về chính trường hợp con mình đã trải qua như sau:

'Mình sinh bé thứ 2 đến giờ sắp đc 4 tháng và giờ mới có thời gian chia sẻ về em bé. Bé ra đời vào 30/12, nặng 3,2kg, khỏe mạnh.

Mình đã đọc rất nhiều bài viết chia sẻ về việc hôn con và không ngờ chính em bé nhà mình lại bị virut RSV xâm nhập, được 7 ngày thì nhập viện.

Rirut này rất bình thường với những trẻ trên 2 tuổi nhưng lại rất nguy hiểm với các bé sơ sinh các mẹ ạ

hình ảnh

Hình ảnh em bé tại bệnh viện, ảnh: FB

Con mình khi mắc thì có các biểu hiện thế này:

Ngày thứ 1: hắt hơi.

Ngày thứ 2: hắt hơi nhiều kèm chảy nước mũi.

Ngày thứ 3: sốt nhẹ, sổ mũi nhiều, mồm sùi bọt cua.

Chiều ngày thứ 3, mình có cho bé đi khám ở phòng khám bác sĩ Hải nhưng bác chỉ cho siro và dặn theo dõi vì tiến triển của trẻ sơ sinh rất nhanh.

Đêm hôm đó về, bé nhà m bắt đầu sốt 38 độ

3h đêm, vợ chồng quyết định cho bé vào viện. Bác sĩ khám chỉ định làm xét nghiệm và chụp x-quang phổi. Nhìn con bé tý tẹo như cái bánh mì mà bị lấy ven, cái kim tiêm thì to hơn cả cái ven của con xót xa lắm các mẹ à. Mình chỉ biết khóc.

hình ảnh

Bé phải dùng kháng sinh liều cao, ảnh: FB

Làm hết các xét nghiệm và ngồi đợi đến 7h sáng có kết quả thì bác sĩ yêu cầu nhập viện luôn nếu không bé sẽ suy hô hấp.

Bé nhà mình vào nằm khoa sơ sinh đúng 9 ngày, 2 ngày đầu tiên bé được chỉ định nằm lồng chiếu đèn vì vàng da. Ngày 1 bé khí dung 3 lần, uống siro 3 lần kèm vỗ rung long đờm.

Nhưng đến ngày thứ 2 bé đã bội nhiễm sang phổi. Bác sĩ chỉ định tiêm khánh sinh.

\\\\Những ngày đầu ở viện cứ đêm là mình nằm khóc. Mình nhìn các mẹ ở xung quanh mẹ nào cũng bình tĩnh có mỗi mình là ngày nào cũng khóc. Hoá ra là vì các mẹ í ờ đây lâu rồi, mình cũng vậy đến ngày thứ 4 thứ 5 đã không còn khóc nữa, chỉ biết sẽ cố gắng cùng con.

hình ảnh

Em bé đã rất kiên cường, ảnh: FB

Bác sĩ cứ đến khám là lại hỏi con em sắp được ra viện chưa, và câu trả lời nhận lại lúc nào cũng là bác sẽ cho ra viện sớm cứ yên tâm. Và đúng thế thật nằm 9 hôm thì bé nhà m cũng đỡ và chỉ định được ra viện cơ mà lúc đó mình chỉ muốn ở lại viện vì sợ về con thế nào không xử lý được. Ở trong này có các bác theo dõi hàng giờ yên tâm hơn.

Những ngày bé ở viện lúc nào cũng trong tình trạng ngủ li bì vì tiêm kháng sinh liều cao, bú không nổi, người đen xạm và quắt như cái bánh mì cháy. Mỗi ngày các bác sĩ đến khám và cân mà chỉ thấy con càng ngày càng tụt cân đi thương vô cùng tận.

Thế nên các mẹ à, đẻ xong không cả nể gì hết, đừng cho mọi người đến thăm mà nếu có đến thăm thì cũng bắt họ đeo khẩu trang vào tất cả cũng chỉ bảo vệ chính các con thui.

Bài viết của mình có hơi dài nhưng mong sao giúp các mom để ý đừng để bị như bé nhà mình"

Đọc mà thương cả 2 mẹ con thật sự. Có lẽ chỉ những người đã từng có con nhỏ mới cảm nhận được nỗi thống khổ khi phải trải qua những ngày con ốm, nhất là còn phải đi viện nữa. Đối với một người mẹ, tiền bạc hay địa vị không phải là điều quan trọng nhất, quan trọng nhất là con của họ được khỏe mạnh bình an lớn lên mà thôi.

Qua câu chuyện này, cũng mong những người lớn đọc được và có ý thức bảo vệ các em nhỏ xunh quanh bằng cách không hôn trẻ. Đặc biệt nếu ai đang có dấu hiệu bệnh cảm cúm hay nhiễm bệnh gì thì hãy chủ động tránh xa bé, đừng làm khó cho những người mẹ đang nuôi con nhỏ. Bản thân họ cũng rất khó xử nhưng đôi khi vì sự an toàn của con mà phải xù lông lên để bảo vệ, chấp nhận mất lòng, chấp nhận bị oán trách. 

Vì vậy chi bằng những người xunh quanh tự có ý thức văn minh này thì mọi việc đã tốt đẹp hơn nhiều, cũng không còn những em bé đáng thương nào phải vào viện như em bé trong câu chuyện này nữa.

Chúc tất cả những bà mẹ đang nuôi con nhỏ sẽ kiên cường, cùng con khôn lớn khỏe mạnh mỗi ngày nhé mẹ