Không còn bao lâu nữa là đến ngày Noel rồi, các bạn đã nghĩ ra sẽ làm món gì để tặng cho bé yêu nhà mình chưa? Nếu chưa hãy thử làm món kẹo carame thơm lừng cho con đi nào.

Caramen rất dễ làm, rất ngon lại mang đến khá nhiều dinh dưỡng, nên hầu như đứa trẻ nào cũng thích. Làm bánh cũng như chế biến mó ăn, bất cứ món nào cũng có bí quyết riêng. Để những chiếc bánh caramen mát ngọt, đẹp mắt bạn cũng phải có bí quyết đấy nhé!

Hãy thử làm món kẹo carame với công thức mới sau đây, thành quả mang lại bạn chắc chắn sẽ bất ngờ đấy.

Các nguyên liệu cần có

235g kem tươi

75g bơ (được cắt thành từng lát nhỏ)

300g đường

60ml sirô ngô

60ml nước

2 muỗng cà phê muối

Cách thực hiện

Đầu tiên, bạn cho hỗn hợp kem; bơ; muối vào chảo đun sôi và khuấy đều tay.

Sử dụng một chiếc chảo khác, đun sôi hỗn hợp gồm đường, siro ngô và nước. Trong quá trình đun sôi hỗn hợp bạn lưu ý phải khuấy đều tay. Sau khi đường đã hòa tan, đun hỗn hợp ở nhiệt độ 120 độ C, nhẹ nhàng xoay chảo (chú ý không khuấy).

Nấu riêng hai hỗn hợp (ảnh minh họa)

Sau đó, kết hợp hai hỗn hợp trên lại với nhau, tiếp tục khuấy đều tay. Đến khi 2 hỗn hợp được đồng nhất lại với nhau.

Nấu thành hỗn hợp đồng nhất (ảnh minh họa)

Để nhỏ lửa xuống và tiếp tục đun hỗn hợp trong vòng 15 đến 20 phút cho đến khi hỗn hợp chuyển sang màu nâu vàng.

Khi mà màu kẹo trông đẹp mắt, đổ carame đã được nấu chín vào khuôn để nguội, đặt vào ngăn mát tủ lạnh trong vòng 2 giờ.

Đổ kẹo vào khuôn (ảnh minh họa)

Cuối cùng bạn có thể cắt những chiếc kẹo thành hình dáng mà mình thích. Nếu có những chiếc khuôn mang hình dáng ngộ nghĩnh mà con mình thích bạn có thể đổ vào khuôn này để không phải cắt những chiếc kẹo khi thành phẩm.

Kẹo Caramen (ảnh minh họa)

Vị thơm mát và độ dẻo vừa phải của những chiếc kẹo không chỉ làm hài lòng người lớn mà cũng khiến cho lũ trẻ tíu tít xin thêm. Khiến cho gia đình vui vẻ hơn và có một đêm Noel ngọt ngào và ấm áp. Hãy làm ngay đi nhé các bạn.

Bài hot liên quan:

Đẹp không tỳ vết với những chiếc bánh người tuyết mà không cần đến lò nướng

Cùng gia đình đón giáng sinh với món gà tây nướng vàng ruộm nào các chị ơi

Cách làm món cá chép chiên vàng ngon cho ngày giáng sinh thật đơn giản tại nhà