Mình xin phép vào thẳng vấn đề ạ

Mình hiện còn 1 khoản nợ 300 tr (đã trả đc 200 còn nợ 300) ( cá nhân mình biết, vk mình k biết)

Trc kia thì mình làm ăn đc. Lúc trc có lúc kiếm 170 triệu.

Sau đó dịch, làm ăn kém và mình cũng k lường trc đc. Mất 1 tỉ vốn và nợ thêm 500. Mình xoay xở và làm lại giờ trả dc 200 còn 300.

Mình vẫn gửi thu nhập đều cho vk để vk an tâm. Tiền tiết kiệm chung đc 400 tr ( vk mình cầm)

Thu nhập hiện tại vk mình 16 mình 26-50 ( tuỳ tháng vì mình làm bên dịch vụ)

Mình phân vân có nên nói cho vợ biết không? Mình k muốn vk mình phải lo lắng vụ tiền bạc

Nếu nói để lấy tiền tiết kiệm trả thì có thể nhà mình sẽ xào xáo và vk mình cũng sẽ k đc cảm thấy an toàn.

Nếu k nói thì hàng tháng mình vẫn cày thêm như giờ (hơi áp lực và mệt) – mỗi tháng mình đều đưa vk mình tiền sinh hoạt và đưa tăng thêm, chỉ giữ lại phần trả lãi.

Mọi người cho mình xin ý kiến, giờ mình phải làm sao?

Chuyên gia góp ý

Nợ càng ngày càng nhiều, tôi phân vân có nên nói cho vợ biết không?

Hiện tình của bạn thật không dễ dàng và sự phân vân có nên nói cho vợ biết không của bạn là hoàn toàn hiểu được. Việc chia sẻ vấn đề tài chính nhạy cảm như vậy với vợ là một quyết định khó khăn. Dưới đây là một số gợi ý mà bạn có thể xem xét:

1. Đánh giá tình hình gia đình: Trước khi quyết định nói cho vợ biết, hãy cân nhắc tình hình gia đình hiện tại. Nếu việc tiết kiệm chung của bạn và vợ vẫn đủ để đảm bảo các chi phí cần thiết và tiết kiệm dành cho tương lai, bạn có thể tiếp tục cố gắng trả nợ mà không gây ra lo lắng cho vợ.
  2. Khả năng giải quyết một mình: Bạn có thể xem xét khả năng tự giải quyết tình hình tài chính mà không cần sự hỗ trợ tài chính từ vợ. Nếu bạn tin tưởng rằng bạn có thể hoàn thành việc trả nợ mà không gây ra ảnh hưởng lớn đến cuộc sống gia đình, bạn có thể tiếp tục giữ bí mật với vợ.
  3. Mức độ tin cậy và mối quan hệ: Một phần quan trọng của việc quyết định nói hay không nói với vợ là mức độ tin cậy và sự mở cửa trong mối quan hệ của bạn. Nếu bạn tin tưởng vào sự hỗ trợ và sự hiểu biết của vợ, việc chia sẻ vấn đề có thể mang lại sự đồng cảm và hỗ trợ.
  4. Phương pháp tiếp cận: Nếu bạn quyết định nói cho vợ biết, hãy chuẩn bị cho cuộc trò chuyện một cách cẩn thận. Trình bày tình hình một cách trung thực và rõ ràng, đồng thời cung cấp các phương án và kế hoạch giải quyết vấn đề.

Cuối cùng, quyết định là của bạn và nó phụ thuộc vào tình hình cụ thể của gia đình và mối quan hệ của bạn với vợ. Hãy cân nhắc kỹ lưỡng trước khi đưa ra quyết định nếu còn phân vân có nên nói cho vợ biết không, bạn có thể tìm kiếm sự tư vấn từ người thân hoặc chuyên gia tài chính nữa nhé.

Đừng quên để lại ý kiến gợi ý cho chàng trai này theo góc nhìn của bạn nhé!