hình ảnh

1. BẠN KHÔNG THỂ LÀM HÀI LÒNG TẤT CẢ MỌI NGƯỜI

Cho dù bạn tốt bụng, hào phóng đến đâu, sẽ vẫn luôn có người nghĩ xấu về bạn mà chẳng cần lý do.

Cho dù bạn có thành công và được nhiều người biết đến, sẽ vẫn luôn có những người ganh ghét đố kị và muốn hãm hại bạn.

2. BẠN KHÔNG THỂ KIỂM SOÁT MỌI THỨ TRONG ĐỜI MÌNH

Bạn không thể quyết định được điều gì sẽ xảy ra với cuộc đời mình nhưng bạn có thể lựa chọn cách đối mặt với nó. Nếu Thượng Đế không cho bạn một quân bài tốt, hãy trở thành một người chơi giỏi.

Cũng giống như việc bạn không thể thay đổi người khác, thứ duy nhất bạn có thể thay đổi là chính bản thân mình.

3. CUỘC SỐNG CỦA BẠN SẼ KHÔNG BAO GIỜ HOÀN HẢO

Chúng ta luôn coi việc thành công và hạnh phúc là mục tiêu cuối cùng. Nhưng thực sự là cuộc sống sẽ chẳng bao giờ thiếu đi những lo toan và buồn bực.

Đơn giản là vì khi cuộc sống của bạn trở nên hoàn hảo, bạn sẽ chẳng còn động lực nào để làm bất cứ điều gì nữa. Hạnh phúc và thành công ở phía cuối đường để làm động lực giúp ta vươn lên, không phải là đích đến để ta dừng lại.

4. BẠN CÓ NHIỀU THỜI GIAN HƠN BẠN NGHĨ

Bạn có tới 168 giờ mỗi tuần, đó là lượng thời gian khá lớn. Vậy tại sao lý do cho những việc bạn chưa làm đều là “Tôi không có thời gian”?

Hãy thay đổi suy nghĩ “Tôi không có thời gian” thành “Đó không phải ưu tiên của tôi”.

Nếu bạn không chăm chỉ học tập mà chỉ suốt ngày lướt web thì phát triển bản thân ắt hẳn không phải ưu tiên của bạn.

5. MUỐN THÀNH CÔNG, CHỈ CHĂM CHỈ VÀ NỖ LỰC THÔI CHƯA ĐỦ

Chắc hẳn bạn đã nghe câu: Để trở nên xuất sắc trong một lĩnh vực nào đó, bạn cần 10.000 giờ luyện tập. Nhưng thật ra điều đó không hoàn toàn đúng.

Kể cả bạn có dành 10.000 giờ để tập lái xe. chưa chắc bạn đã thi lấy được bằng. Điều quan trọng ở đây không phải “số lượng” thời gian bạn dành cho nó mà là “chất lượng”, là khi bạn nhận ra những khuyết điểm của mình và tập trung sửa chữa những khuyết điểm đó. Vì vậy, đừng chỉ chăm chăm làm mà hãy dừng lại và nhìn nhận quá trình của bản thân.

#baoyencoaching