Trong cuộc sống, mỗi người đều có những 'vùng cấm' riêng cho mình. Đối với phụ nữ, kể cả những người phụ nữ bản lĩnh và mạnh mẽ nhất khi 'yêu' hoặc lấy chồng vào thường vô tình đánh mất đi chính mình. Nếu như phần lớn đàn ông khi yêu dù có thương người đàn bà của mình đến đâu cũng không bao giờ đánh mất đi chính mình thì người phụ nữ lại rất ít khi làm được điều đó.

Chính vì vậy, bài chia sẻ này như một lời nhắc nhở đến tất cả chị em phụ nữ trong cuộc sống hiện đại.

Đừng ngần ngại yêu bằng cả trái tim nhưng nhất định không được để người đàn ông 'động chạm' vào những vùng cấm sau. Có như vậy, bạn mới giữ được giá trị của mình và luôn khiến cho cánh mày râu phải giữ sự tôn trọng dù có ở bên nhau bao lâu đi nữa.

hình ảnh

Phụ nữ muốn được yêu thương trước hết cần biết tự yêu thương chính mình, ảnh: DSd

Thứ nhất: Công việc, chuyên môn, ước mơ riêng của mình

Đời đàn bà, đừng bao giờ bị câu nói “ở nhà anh nuôi” dụ dỗ mà từ bỏ sự nghiệp để chấp nhận làm người vợ toàn thời gian. Một khi tự tước đi khả năng kiếm tiền, đánh mất công việc bạn sẽ chẳng khác nào cây tầm gửi sống bám vào chồng.

Trong thực tế, ngay cả khi người chồng không phàn nàn gì về việc bạn không có thu nhập thì chính bản thân người phụ nữ khi ở nhà lâu ngày tự mình cảm thấy tự ti, không còn được tôn trọng như trước nữa. Chính sự tự ti này khiến cho bạn ngày càng không phát triển được bản thân, luôn luôn đứng sau cái bóng của chồng. Hậu quả cuối cùng là tự biến mình thành một con người 'không có giá trị' khiến người đàn ông bên cạnh không còn coi trọng bạn nữa.

Chính vì vậy, nếu đàn bà dại thấy vui vì được chồng nuôi, thì đàn bà khôn sẽ giữ khư khư công việc và niềm đam mê mà mình yêu thích. Có thể đó là một công việc không to tát, không kiếm ra quá nhiều tiền nhưng nó là điều giúp bạn cân bằng cuộc sống và sống từng ngày trở nên ý nghĩa, hạnh phúc hơn.

hình ảnh

Người đàn ông tốt sẽ không ép phụ nữ phải từ bỏ những sở thích cá nhân của mình, ảnh: DSd

Thứ 2: Dung mạo và sự tự tin về ngoại hình

Đàn bà thông minh dù đã lấy chồng sinh con hay vẫn độc thân, dù mới đôi mươi hay đã qua ngưỡng tứ tuần cũng quyết không cho đàn ông đụng đến nhan sắc của mình. Họ càng không cho phép bản thân bỏ bê việc dưỡng da, chăm chút vẻ ngoài và ăn diện hợp thời.

Dù chồng cấm đoán, có “góp ý” rằng lấy chồng rồi thì không cần phải chăm chút vẻ ngoài thì đàn bà khôn cũng bỏ ngoài tai. Cô ấy hiểu rằng, nếu đến chính bản thân mà không thương lấy mình thì sao có thể bắt người khác phải trân trọng mình. 

Con gái yêu bằng tai, con trai yêu bằng mắt. Chính vì vậy, dù trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng hãy luôn luôn giữ cho mình được sự chỉn chu, xinh đẹp nhất có thế. Đó cũng chính là cách mà bạn tôn trọng chính mình. Người đàn ông bên cạnh cũng sẽ cảm nhận được điều đó mà không bao giờ dám coi thường bạn.

hình ảnh

Dù trong bất cứ hoàn cảnh nào cũng nên giữ sự chỉn chu và tự tin cho mình, ảnh: DSD

Thứ ba: Con cái

Không phải tự nhiên mà người ta có câu “đàn bà lấy chồng lãi mỗi đứa con”. Bởi suy cho cùng, vợ chồng vẫn chỉ là người dưng nước lã, chỉ con cái mới là nhúm ruột, là máu mủ mà đàn bà đã mang nặng đẻ đau chín tháng mười ngày.

Đây là lý do vì sao một khi hôn nhân đổ vỡ, khi vợ chồng không thể tiếp tục cuộc hôn nhân hiện tại đàn bà khôn sẽ luôn giành quyền nuôi con. Cô ấy không muốn con phải chịu cảnh mẹ ghẻ con chồng, không muốn đứa trẻ thiếu hơi ấm tình mẫu t.ử và rất sợ con bị đối xử tệ bạc khi sống với bố và người phụ nữ khác.

Chăm sóc, nuôi dưỡng con cái là nghĩa vụ thiêng liêng mà phụ nữ thời nào cũng cần làm. Ngày nay dù công việc bận rộn thế nào, người phụ nữ khôn ngoan cũng luôn biết đầu tư thời gian và tiền bạc cho con vì đó là khoản đầu tư có lợi nhất mà bạn sẽ không bao giờ hối hận.

Khi về già, niềm vui lớn nhất của bạn là nhìn thấy con cái trưởng thành, sống bình an, hạnh phúc, trở thành một  người tử tế, có ích cho xã hội chứ không phải là cuộc sống giàu sang phú quý đâu.

hình ảnh

Phụ nữ hiện đại dám sống và dám hành động, ảnh: dSD

Thứ tư: Cha mẹ ruôt của mình

Chỉ đàn ông gia trưởng, bảo thủ mới bắt vợ phải dốc sức chăm lo cho gia đình chồng sau khi kết hôn, mà không được tốn tiền phụng dưỡng, quà cáp cho cha mẹ ruột. Cũng chỉ đàn bà khờ dại mới chấp nhận yêu cầu quá quắt ấy.

Đàn bà bản lĩnh dám đứng lên bảo vệ cha mẹ của mình, nếu chồng không coi trọng nhà vợ, cấm cản vợ báo hiếu cha mẹ ruột thì cô ấy sẽ đòi công bằng ngay. Đây là một điều hoàn toàn chính đáng và không ai có quyền cấm cản bạn cả.

Người phụ nữ càng có lòng hiếu thảo với cha mẹ ruột, càng chứng tỏ đó là người hiểu biết, được nuôi dạy tử tế. Một người như vậy chắc chắn cũng luôn xứng đáng có được hạnh phúc.