Nha đam (lô hội) từ lâu đã nổi tiếng với khả năng làm đẹp cho làn da, nhưng liệu chị em đã biết cách khai thác tối ưu hiệu quả của nguyên liệu này. Ngoài việc lấy phần thịt ở bên trong nha đam cẩn thận, chị em cũng cần loại bỏ hoàn toàn phần nhựa và vỏ ngoài của nha đam để tránh trường hợp da bị kích ứng và mẩn ngứa.

hình ảnh

Đồng thời, chị em cũng nên tránh để nha đam tiếp xúc với vết thương hở hoặc mắt và không nên đắp nha đam tại các vùng da non, bởi khi tiếp xúc với ánh nắng mặt trời, da của chị em sẽ rất dễ bị sạm nám.

Mặt nạ nha đam và dưa leo: Làm dịu mát vùng da bị cháy nắng

Trong những ngày nắng oi bức như hiện tại, việc bị cháy nắng luôn là vấn đề đau đầu của chị em. Vùng da bị cháy nắng khiến cho làn da trở nên đen sạm và thiếu sức sống. Tuy nhiên, chị em đừng lo lắng, để khắc phục làn da cháy nắng cũng không quá khó đâu! Chỉ cần kết hợp 2 nguyên liệu là nha đam và dưa leo thì sẽ giúp cải thiện tình trạng da vô cùng hiệu quả.

hình ảnh

Theo đó, nha đam và dưa leo là hai trong số các loại thực vật không chỉ tốt cho sức khỏe mà còn có công dụng làm đẹp vô cùng hiệu quả, nhất là đối với các chị em phụ nữ. Khi sử dụng mặt nạ nha đam dưa chuột cũng sẽ mang lại kết quả tuyệt vời cho làn da như: bổ sung dưỡng chất, cải thiện làn da khô ráp, ngăn ngừa nếp nhăn, chống tàn nhang và hồi phục sắc tố da, điều trị mụn và hỗn hợp gíup làm dịu mát làn da vô cùng hiệu quả. 

Trong nha đam thì chứa nhiều vitamin và đặc tính làm dịu da. Một miếng nha đam tươi cắt từ cây, thái mỏng và đắp lên vùng da bị cháy nắng sẽ có tác dụng kỳ diệu giúp tăng tốc độ chữa lành và làm dịu cơn đau và vết thương. Khi kết hợp với dưa leo thì lại càng làm tăng công dụng cải thiện da, giúp da không còn cảm giác đau rát, khó chịu.

Nguyên liệu:

• Dưa chuột: 50 gram, loại tươi và mọng nước, không sử dụng thuốc kích thích.
  • Nha đam: 50 gram, cành mềm và mọng nước, mua trong các siêu thị hoặc trồng tại nhà

Thực hiện:

hình ảnh

• Dưa chuột rửa sạch, loại vỏ và cắt bỏ phần hạt. Sau đó thái miếng nhỏ
  • Nha đam sau khi đã rửa sạch, tiến hành cắt khúc. Lưu ý, chỉ lấy phần ruột của cành.
  • Bỏ 2 nguyên liệu vào máy xay xay nhuyễn cho đến khi dung dịch có độ mịn, sệt. Chỉ sử dụng một lượng vừa đủ, phần còn lại bỏ vào hũ đậy kín và bảo quản lạnh.
  • Bôi nha đam lên vùng da cháy nắng, massage tầm 5-15 phút rồi rửa sạch với nước lạnh.
  • Hỗn hợp nha đam và dưa leo mát lạnh sẽ làm da được xoa dịu và làm mờ các vết cháy nắng.
  • Mỗi tuần thực hiện 3-4 lần, sau một thời gian ngắn làn da sẽ mịn màng và đều màu hơn.

Mặt nạ Nha đam và mật ong: Giúp da căng bóng, rạng rỡ

Muốn da căng bóng thì không có nguyên liệu nào hợp hơn nha đam và mật ong, cả hai nguyên liệu này đều mang đến lợi ích to lớn cho mọi loại da như: khử trùng và cung cấp nhiều dưỡng chất cho da.

Trong mật ong có đặc tính làm sáng da và giúp da khỏe mạnh sau khi sử dụng, theo đó, những loại da nhờn, hay bị mụn và da hỗn hợp thì mật ong chính là nguyên liệu phù hợp nhất. Vì vậy, cho dù chị em sở hữu da dễ bị mụn trứng cá hay da cực kỳ khô và cần một phương pháp điều trị dứt điểm thì hãy thử mặt nạ từ nha đam và mạt ong này.

Nguyên liệu:

• 1 muỗng canh mật ong nguyên chất
  • 3 lá nha đam

Thực hiện:

hình ảnh

• Cắt lá nha đam theo chiều dọc và dùng thìa để nạo hết phần nước ngọt bên trong.
  • Trộn lô hội với mật ong trong một cái chén nhỏ. Sau đó, chị em chỉ cần buộc tóc và rửa sạch mặt trước khi sử dụng hỗn hợp này.
  • Dùng mặt sau của một chiếc thìa, nhẹ nhàng thoa hỗn hợp trong một lớp áo mỏng lên toàn bộ khuôn mặt, cổ và vùng ngực nếu muốn. Tránh thoa hỗn hợp lên mắt, mũi và miệng.
  • Nằm thư giãn ít nhất 15 phút để mặt nạ thẩm thấu vào da. Tốt nhất chị em nên mặc một chiếc áo sơ mi cũ để phòng trường hợp hỗn hợp làm bẩn áo.
  • Sau đó, rửa sạch bằng nước ấm và tận hưởng làn da sau khi được phục hồi bằng mật ong.

Mặt nạ nha đam và bột yến mạch: Giúp da nâng tông, trắng sáng

hình ảnh

Bột yến mạch từ lâu đã trở thành nguyên liệu chính trong các công thức nấu ăn dành cho da nhạy cảm, đặc biệt là khi điều trị các vấn đề như bệnh chàm. Theo đó, yến mạch thường được xay mịn có kết cấu tẩy tế bào chết nhẹ nhàng, bổ sung lô hội giúp làm dịu da.

Trong bột yến mạch còn chứa "saponin" là chất tẩy rửa tuyệt vời cho làn da của chúng ta. Nó có thể loại bỏ các độc tố khỏi da, nếu không có thể dẫn đến đổi màu da. Việc sử dụng chỗ bột yến mạch có thể giúp loại bỏ bụi bẩn, tế bào da chết và bã nhờn trên da một cách hiệu quả.

Nguyên liệu:

• 2 thìa gel nha đam
  • 2 thìa bột yến mạch
  • 1 thìa nước ấm

Thực hiện:

Cho nha đam, bột yến mạch và nước ấm vào trong 1 cái chén sạch, dùng thìa khuấy thật đều. Rửa mặt xong thì lấy hỗn hợp vừa chế biến bôi lên và kết hợp massage nhẹ nhàng. Thư giãn khoảng 20 phút để chất dinh dưỡng thẩm thấu hết vào da rồi gỡ xuống, dùng nước ấm rửa sạch lại.

Mỗi tuần áp dụng mặt nạ nha đam và bột yến mạch 2 – 3 lần, không lâu sau bạn sẽ thấy da mình mịn màng, trắng sáng hơn hẳn và những đốm mụn, thâm và làn da không đều màu sẽ mất dần đi.