Ung thư ruột là một căn bệnh nguy hiểm mà không ít người bị mắc phải mỗi năm. Tuy nhiên, các triệu chứng ban đầu của ung thư ruột thường không rõ ràng, dẫn đến việc nhiều người bỏ qua và không nhận biết được vấn đề từ sớm. Dưới đây là một số dấu hiệu sớm của ung thư ruột mà bạn cần chú ý.

Đâu là dấu hiệu bất thường?

Đừng chủ quan vì Bộ y tế có khuyến cáo trên các bộ phận này rồi đấy!

1. Ngứa Mông hoặc Ngứa Hậu Môn: Nếu bạn thường xuyên cảm thấy ngứa ở khu vực mông hoặc ngậm hậu môn mà không rõ nguyên nhân, đó có thể là dấu hiệu của việc ruột bắt đầu sản xuất tế bào ung thư. Nếu tình trạng ngứa không giảm sau khi sử dụng thuốc, bạn nên thăm bác sĩ để được kiểm tra kỹ hơn.
  2. Ra Máu Khi Đại Tiện: Máu trong phân có thể là dấu hiệu của nhiều vấn đề, bao gồm cả ung thư ruột. Nếu bạn thấy máu xuất hiện khi đi đại tiện, đặc biệt là nếu máu có màu đỏ tươi hoặc đỏ sẫm, hãy điều tra ngay tại bệnh viện.
  3. Đầy Hơi và Xì Hơi: Các khối u trong ruột có thể tạo ra tắc nghẽn, gây ra cảm giác đầy hơi và xì hơi. Nếu bạn cảm thấy có triệu chứng này thường xuyên, đừng bỏ qua mà hãy thăm bác sĩ để được tư vấn và kiểm tra sức khỏe.
  4. Thay Đổi Hình Dạng của Phân: Sự thay đổi trong hình dạng của phân, như lồi lõm, cứng, hoặc tiêu chảy, cũng có thể là dấu hiệu của vấn đề về ruột, bao gồm ung thư. Để đảm bảo sức khỏe của bạn, hãy lưu ý đến bất kỳ thay đổi nào trong phân và thăm bác sĩ nếu cần.

Nhớ rằng việc nhận biết và điều trị kịp thời có thể cứu sống. Đừng chần chừ, hãy chăm sóc sức khỏe của mình và thăm bác sĩ nếu bạn gặp phải bất kỳ dấu hiệu nghi ngờ nào.

Nên ăn gì để tránh ung thư ruột?

Các loại thực phẩm sau đây rất dễ tìm thấy khi đi chợ, có thể tăng khả năng miễn dịch chống ung thư ruột, nhưng lưu ý là tăng miễn dịch thôi nhé!

1. Bông Cải Xanh: Chứa các chất chống oxy hóa mạnh mẽ giúp loại bỏ độc tố trong cơ thể và ngăn chặn sự phát triển của tế bào ung thư.
  2. Biết 4 Dấu Hiệu Này Bạn Sẽ Tránh Được Ung Thư Ruột Món ăn mà đi đi chợ sẽ mua được, dù sống hay chín

Khoai Lang: Chứa dehydroepiandrosterone, một chất có khả năng chống lại bệnh ung thư hiệu quả.

3. Cá: Ưu đãi giảm nguy cơ ung thư đại trực tràng, đặc biệt là khi ăn cá nước ngọt và cá tươi.
  4. Quả Dâu: Rich in phytic acid, có tác dụng ức chế sự phát triển của tế bào ung thư, giảm nguy cơ ung thư ruột kết và ung thư gan.
  5. Rau Cần Tây: Là nguồn chất xơ giàu giúp ức chế các chất gây ung thư và đẩy nhanh quá trình trao đổi chất trong ruột.
  6. Biết 4 Dấu Hiệu Này Bạn Sẽ Tránh Được Ung Thư Ruột Tỏi là loại gia vị nhà nào cũng có

Tỏi và Nấm: Chứa polysaccharide có khả năng ức chế sự phát triển của tế bào ung thư và hỗ trợ chức năng miễn dịch của cơ thể.

7. Bắp Cải: Có chất xơ thô giúp kích thích sự hoạt động ruột và giảm nguy cơ ung thư do các chất độc tố.

Bằng cách bổ sung những thực phẩm này vào chế độ ăn hàng ngày, bạn đang đầu tư vào sức khỏe của mình và giảm nguy cơ mắc các bệnh ung thư. Hãy thực hiện những thay đổi nhỏ này để có một cuộc sống khỏe mạnh hơn nhé.