Cậu học trò Lê Phước Lộc sinh ra tại vùng đất Đạ Huoai, lớn lên trong nghịch cảnh, nỗ lực vượt khó với trái tim nhiệt huyết, quyết tâm học giỏi để thoát nghèo và giúp mọi người.

Tôi biết đến em Lê Phước Lộc (học sinh lớp 10A1 Trường THPT Đạ Huoai, Huyện Đạ Huoai, Lâm Đồng) không phải vì tôi là giáo viên dạy em môn ngữ văn, mà tình cờ tôi chứng kiến nhiều việc em làm thể hiện sự quan tâm đến những người xung quanh và tử tế từ những việc nhỏ nhất.

hình ảnhCậu học trò Lê Phước Lộc với tinh thần lạc quan vượt qua nghịch cảnh. Ảnh: SONG NHI

Biến cố

Đến thăm gia đình em, tôi mới biết Lộc mồ côi cha từ lúc 11 tuổi (lúc đó em học lớp 5), sự ra đi đột ngột của bố để lại cho ba mẹ con Lộc khoảng trống khó lấp đầy.

Anh em Lộc bơ vơ tình cha, bù đắp cho em là người mẹ tần tảo sớm hôm với đồng lương ít ỏi của một nhân viên tiếp thị và sự quan tâm chăm lo của ông bà ngoại. Nhưng ông bà cũng già yếu, thu nhập không có, tất cả đều đổ dồn lên đôi vai của mẹ. Căn nhà ấm cúng tình cảm nhưng tài sản thì vô cùng hiếm hoi.

...........

Xem thêm: https://plo.vn/cau-hoc-tro-quyet-tam-hoc-gioi-de-thoat-ngheo-post786901.html

Nguồn: Song Nhi - Báo Pháp luật TP.HCM