Nói thật với các mẹ, đến giờ chả ai tin em nuôi con mà không cần võng hay nôi lắc. Em không nói mấy cái đó bất tiện, nhưng mà một là bất tiện sau này khi đưa con đi đâu cũng phải có cái gì lắc lơ nó mới chịu ngủ, hai nữa là lúc mới chị bác sĩ bạn thân của em cũng nói não bé còn mỏng manh, đu đưa khiến đầu mệt thì buồn ngủ chứ có phải là do mình muốn ngủ đâu. Ví dụ cụ thể nhất là các bác đi tàu xe ngủ cả ngày cứ tưởng đủ, nhưng thật ra giấc ngủ không sâu rất mệt mỏi. Cái vụ đung đưa là từ lúc sinh đứa lớn cho tới đứa nhỏ, em quán triệt luôn là không đung đưa rung lắc gì hết. Có lúc đứa sau của em háu đói mà chưa cho ti kịp là nó hét ầm lên, mẹ em lúc đó trong bệnh viện vội ẵm nó lên lắc lắc. Dù đang đau vết mổ em cũng bảo mẹ “Mẹ cứ để đó cho con, nó khóc chút nở phổi ấy mà”. Thầy u nhà em lúc sinh đứa đầu tưởng đâu có lúc từ mặt em luôn rồi ấy chứ, nhưng mà sau cũng hiểu nên mẹ em cũng không bực đâu. Mẹ em còn quay sang nói với các dì chăm con giường bên cạnh là không nên rung lắc trẻ nhỏ. Thật sự bây giờ em thấy bạn bè, đồng nghiệp chăm con cũng ít khi đung đưa, rung lắc. Tự dưng sáng này mở báo đọc thấy cái tin này mà thương em bé quá chừng.

Em đọc trên TNO thì bệnh viện Nhi Trung ương vừa tiếp nhận điều trị cho bệnh nhi 2 tháng tuổi có dấu hiệu tím môi, co giật, tăng áp lực nội sọ, nguy cơ tử vong cao do hội chứng rung lắc.

hình ảnh

Người nhà bệnh nhi cho hay trước đó trẻ không bị té ngã, chấn thương, chưa co giật lần nào (Ảnh BVNTW)

Thông tin từ Bệnh viện Nhi Trung ương, bệnh nhi được gia đình đưa vào viện trong tình trạng tăng trương lực cơ liên tục, tím môi, thóp trước căng phồng, co giật, có dấu hiệu tăng áp lực nội sọ, nguy cơ tử vong cao. 

Gia đình cho biết trước đó, trẻ không bị té ngã, chấn thương, chưa co giật lần nào. Trước đó 3 ngày, trẻ thường quấy khóc, nên khi dỗ trẻ, người lớn đung đưa mạnh. Sau đó trẻ bú ít, kém linh hoạt, gia đình đưa trẻ vào bệnh viện cấp cứu.Sau thăm khám lâm sàng và siêu âm thóp, các bác sĩ nghi ngờ trẻ tổn thương thần kinh. Để xác định chính xác tổn thương, bệnh nhi được tiến hành chụp cộng hưởng từ (MRI) sọ não, soi đáy mắt, kết quả trẻ tụ máu dưới nhện lều tiểu não hai bên và liềm đại não, phù não lan tỏa các bán cầu não 2 bên, kèm xuất huyết võng mạc, phù gai thị, nghi do Hội chứng rung lắc.

hình ảnh

Sau thăm khám lâm sàng và siêu âm thóp, chụp cộng hưởng từ sọ não, các bác sĩ phát hiện trẻ có tụ máu não, kèm theo phù não lan tỏa các bán cầu não hai bên, kèm xuất huyết võng mạc… chẩn đoán nghi do hội chứng rung lắc (ẢNH TTO)

Sau khi được xử trí ban đầu tại Khoa Cấp cứu và Chống độc, trẻ được chuyển đến điều trị tại Khoa Điều trị tích cực Nội khoa. Qua 7 ngày điều trị, trẻ cai được máy thở, dấu hiệu sinh tồn ổn định. Tuy nhiên, trẻ vẫn còn di chứng tăng trương lực cơ, giảm ý thức, nguy cơ cao sẽ để lại di chứng thần kinh lâu dài, gây ảnh hưởng nặng nề đến sự phát triển não bộ, tương tác xã hội cũng như chất lượng cuộc sống của trẻ sau này

Hội chứng rung lắc trẻ em là một chấn thương sọ não nghiêm trọng do lắc mạnh trẻ sơ sinh hoặc trẻ mới biết đi. Nó phá hủy các tế bào não của trẻ và khiến não của trẻ không nhận đủ oxy. Hình thức này có thể gây tổn thương não vĩnh viễn hoặc t.ử .vong.

Hội chứng em bé bị lắc có thể phòng ngừa được. Luôn có sự trợ giúp dành cho các bậc cha mẹ có nguy cơ làm hại trẻ. Cha mẹ cũng có thể nhắc nhở những người chăm sóc khác về sự nguy hiểm của hội chứng trẻ bị lắc.

Các triệu chứng và dấu hiệu của hội chứng trẻ bị lắc bao gồm:

• Cực kỳ quấy khóc hoặc khó chịu
  • Khó tỉnh táo
  • Vấn đề về hô hấp
  • Ăn uống kém
  • Nôn mửa
  • Da nhợt nhạt hoặc hơi xanh
  • Co giật
  • Tê liệt
  • Hôn mê

Mặc dù đôi khi có vết bầm tím trên mặt nhưng cha mẹ hoặc người chăm sóc có thể không thấy dấu hiệu tổn thương thực thể ở bên ngoài cơ thể của trẻ. Các chấn thương có thể không được nhìn thấy ngay lập tức bao gồm chảy máu não và mắt, tổn thương tủy sống và gãy xương sườn, hộp sọ, chân và các xương khác. Trong những trường hợp nhẹ của hội chứng trẻ bị lắc, trẻ có thể trông bình thường sau khi bị lắc, nhưng theo thời gian trẻ có thể phát triển các vấn đề về sức khỏe hoặc hành vi.

Trẻ sơ sinh có cơ cổ yếu và không thể chịu được sức nặng của đầu. Nếu em bé bị lắc mạnh, bộ não mỏng manh của bé sẽ di chuyển qua lại bên trong hộp sọ. Điều này gây ra vết bầm tím, sưng tấy và chảy máu. Hội chứng rung lắc trẻ em thường xảy ra khi cha mẹ hoặc người chăm sóc lắc mạnh trẻ do thất vọng hoặc tức giận - thường là do trẻ không ngừng khóc.

hình ảnh

(Ảnh BVNTW)

Ngay cả việc lắc nhẹ trẻ sơ sinh cũng có thể gây tổn thương não không thể phục hồi. Nhiều trẻ em bị ảnh hưởng bởi hội chứng em bé bị rung lắc đã không qua khỏi. Những người sống sót sau hội chứng trẻ bị lắc có thể cần được chăm sóc y tế suốt đời đối với các tình trạng như:

• Mù một phần hoặc toàn bộ
  • Chậm phát triển, vấn đề học tập hoặc vấn đề hành vi
  • Khuyết tật trí tuệ
  • Rối loạn co giật
  • Bại não, một chứng rối loạn ảnh hưởng đến vận động và phối hợp cơ bắp

Các lớp giáo dục dành cho cha mẹ mới có thể giúp cha mẹ hiểu rõ hơn về mối nguy hiểm của việc rung lắc mạnh và có thể cung cấp các mẹo để xoa dịu trẻ đang khóc và kiểm soát căng thẳng.

Khi em bé đang khóc không thể dỗ được, bạn có thể muốn thử bất cứ điều gì để khiến nước mắt ngừng rơi - nhưng điều quan trọng là luôn đối xử nhẹ nhàng với con bạn. Không có gì có thể biện minh cho việc rung lắc mạnh một đứa trẻ.

Nếu bạn gặp khó khăn trong việc quản lý cảm xúc của mình hoặc căng thẳng khi làm cha mẹ, hãy tìm kiếm sự giúp đỡ. Bác sĩ của con bạn có thể giới thiệu đến một cố vấn hoặc nhà cung cấp dịch vụ sức khỏe tâm thần khác.

Nếu người khác giúp chăm sóc con bạn - dù là người chăm sóc được thuê, anh chị em hay ông bà - hãy đảm bảo rằng họ biết sự nguy hiểm của hội chứng rung lắc trẻ nhỏ.