Người xưa có câu: “Hãy im lặng khi ở trong nhóm nhưng hãy cẩn thận khi ở một mình”.

Sau Tết là những ngày nghỉ lễ dài, người thân, bạn bè lại có dịp quây quần bên nhau. Giữa những người lớn, việc bàn tán về con cái khi ngồi cùng nhau là điều khó tránh khỏi.

Nhưng gặp người thì phải nói vài câu, dù là khoe khoang hay phàn nàn thì cũng đừng nói tất tần tật. Đặc biệt là 5 điều sau đây, người thông minh sẽ giữ trong bụng, còn kẻ ngốc sẽ nói với mọi người.

1. Con cái có tiền thì đừng khoe khoang

Như người xưa vẫn nói: “Đừng tiết lộ của cải một cách vô ích”.

Nhiều bậc cha mẹ thích khoe thu nhập của con mình với người thân, bạn bè vì muốn so sánh. Đằng sau kiểu khoe khoang và phù phiếm này thường là mong muốn được người khác công nhận và khen ngợi. Nhưng mặt đối mặt, người ta tán thưởng, nhưng sau lưng có thể là ghen tị hoặc khinh thường.

Suy cho cùng, mối quan hệ dù thân thiết đến đâu, người ta có thể chúc phúc cho chúng ta, nhưng họ không muốn gia đình bạn sống tốt hơn gia đình họ.

hình ảnh

Ảnh minh họa (Nguồn Minyuang)

Không ai biết đằng sau sự ghen tỵ sẽ có ý đồ xấu gì và nó sẽ có tác động tiêu cực như thế nào đối với con cái.

Ít nhất sẽ khiến người ta bàn tán sau lưng, nhưng tệ nhất sẽ thu hút nhiều người thân, bạn bè đến vay tiền, gây rắc rối liên miên mỗi khi về nhà.

Ngay cả khi bạn nói ra nguồn tài chính của con mình, chắc chắn sẽ có người có suy nghĩ riêng, hoặc mong gia đình bạn giúp đỡ họ. Hay tìm cách thay thế vị trí con bạn ở công ty. Đối với những bậc cha mẹ thực sự thông minh, việc con cái có triển vọng và có năng lực là do con, chứ không phải là thứ để khoe khoang với người khác.

Mặt khác, những người nói về việc con cái kiếm được bao nhiêu tiền hầu hết đều không rõ ràng về điều mình đang nói và tìm mọi cách gây cho con cái.

2. Nếu con có đối tượng thì đừng công khai

Tục ngữ có câu: “Đàn ông lấy vợ, đàn bà lấy chồng”.

Khi trẻ đến một độ tuổi nhất định, chúng bắt đầu nghĩ đến hôn nhân, một sự kiện trọng đại trong đời.

Yêu là bản chất của con người, nhưng vẫn còn một chặng đường dài trước khi kết hôn. Nếu không ngậm miệng, chỉ mang lại sự can thiệp và rắc rối không cần thiết cho mối quan hệ yêu đương của con trẻ. Con cũng sẽ mất đi sự tự do, hạnh phúc trong tình yêu vì nhận được nhiều sự quan tâm, kỳ vọng từ mọi người.

Nếu sau này có trục trặc trong quan hệ hoặc chia tay, không những ảnh hưởng đến danh tiếng của con cái mà còn khiến chúng xấu hổ, buồn bã hơn.

hình ảnh

Dù con yêu hay đã lập gia đình, chỉ cần biết chuyện của mình, đây là sự tôn trọng con cái và tầm nhìn xa của cha mẹ.

3. Nếu có mâu thuẫn với con, đừng phàn nàn

Tục ngữ có câu: “Đừng công khai chuyện gia đình”.

Dù cha mẹ và con cái yêu thương nhau, là gia đình thân thiết nhất nhưng cũng không thể tránh khỏi hoàn toàn những mâu thuẫn, tranh chấp dù không sống chung một mái nhà.

Suy cho cùng, mỗi thế hệ đều có những suy nghĩ và quan điểm riêng, mỗi người đều có những lựa chọn giá trị riêng. Nhiều khi con cái sẽ bất mãn với cha mẹ, cha mẹ cũng sẽ phàn nàn về con cái.

Là cha mẹ, bạn phải có tấm lòng cởi mở, bao dung và tích cực giải quyết những vấn đề đang tồn tại. Thay vì có chút không vui trong lòng, hận không thể làm cho cả thế giới biết đến sự bất đồng quan điểm của mình với các con. Điều bạn nghĩ chỉ là một vài lời phàn nàn từ bên ngoà,i thực chất sẽ phá hủy sự hòa thuận trong gia đình và khiến con cái xa lánh.

Đáy nồi ai cũng có tro tàn, trên đời không có bức tường kín, người khác nghe được điều này, có thể họ sẽ không thông cảm cho bạn. Ngược lại sẽ khiến người ta chê cười bạn dạy dỗ con cái không tốt. Nếu lọt vào tai con bạn, nó sẽ gây ra một vụ náo động khác.

hình ảnh

Vì vậy, trước khi trách móc, hãy nhìn lại bản thân mình trước, nếu là lỗi của mình thì hãy hạ thấp lòng tự trọng mà kịp thời sửa chữa, nếu là lỗi của con thì hãy dạy dỗ kỹ càng và giải quyết vấn đề trong nội bộ.

4. Đừng phàn nàn về những khuyết điểm của con

Như người ta thường nói: “Không có vàng nào là nguyên chất và không có con người nào là hoàn hảo”.

Con cái cũng là những người bình thường, tất yếu sẽ có những thiếu sót, thiếu sót.

Nhiều bậc cha mẹ mong con có thể hiểu và thông cảm cho những khuyết điểm của mình nhưng đồng thời cũng bắt ép con làm những việc mà chúng không thể làm, mong rằng chúng sẽ hoàn hảo.

Nếu hơi bất mãn, bạn sẽ nghĩ đến việc phàn nàn về những khuyết điểm của con mình trước mặt hàng xóm, họ hàng, bạn bè, cho rằng con mình không ngoan bằng con người khác.

Hơn nữa, nhiều bậc cha mẹ còn kể với người ngoài còn mình là  thứ vô dụng, mỗi chuyện nhỏ nhặt vừa ra khỏi miệng là sẽ thay đổi ngay lập tức.

Theo thời gian, hình ảnh bên ngoài và tính cách của trẻ chắc chắn sẽ rất kém, điều này làm tổn thương lòng tự trọng của con và khiến gia đình ngày càng xa nhau.

Sự trưởng thành thực sự của cha mẹ là chấp nhận cả sự bình thường của mình và sự bình thường của con cái.

Hãy im lặng, khen ngợi thường xuyên và bớt nói xấu, để mối quan hệ được hòa hợp, gắn bó và con cái sẽ tốt hơn.

5. Quyền riêng tư của con, đừng tiết lộ

Quyền riêng tư của người khác không thể bị tiết lộ công khai chứ đừng nói đến quyền riêng tư của chính con mình.

Một số cha mẹ rất hay nói, không giấu được chuyện và sẽ kể cho người khác nghe những điều tầm thường.

Vì không có mục tiêu riêng trong cuộc sống nên họ đặc biệt thích kể cho người ngoài nghe mọi thứ về con mình.

Ví dụ: kinh nghiệm về mối quan hệ trong quá khứ của con cái, thay đổi công việc hiện tại, kế hoạch và kỳ vọng trong tương lai...

Một hai lần là đủ, nhưng nếu bạn không bao giờ nhận thức được vấn đề của bản thân và không chịu thay đổi thì điều đó sẽ chỉ khiến con bạn chán ghét. Chúng sẽ không bao giờ muốn kể cho bố mẹ biết chuyện riêng tư của mình.

Hơn nữa, người nói là vô ý, người nghe là cố ý, không ai biết liệu nó có vô tình gây rắc rối cho trẻ hay không.

Vì vậy, có lời nói nên để trong bụng, có điều không nên nói với người ngoài.

Chỉ bằng cách bớt thẳng thắn và thận trọng hơn, bạn mới có thể giành được sự tôn trọng và ưu ái của con cái, đồng thời duy trì tài lộc và phong thủy của gia đình.