Mọi người cho mình xin ý kiến, là mình suy nghĩ quá hay VỢ MUA SẮM HOANG PHÍ thật.

Mình năm nay 30 tuổi, có 1 vợ và 1 con 7 tháng. Chúng mình vẫn đang phải đi thuê trọ để ở. Ông bà 2 bên thì cũng già yếu rồi nên cũng không còn khả năng đỡ đần trông cháu hay cơm nước nên vợ mình phải ở nhà trông con và quán xuyến việc nhà vì vậy trụ cột gia đình là mình. Mình cũng làm 1 lúc nhiều việc ngày thì đi làm công nhân, tối thì đi lái xe liên tỉnh cố gắng kiếm tiền để lo cho gia đình rồi cho cả ông bà 2 bên nữa.

hình ảnh

Lương hàng tháng mình cũng đưa vợ gần hết mình chỉ giữ lại tiền ăn tiền xăng tiền đi đường,còn lại cũng phải 20-25tr mỗi tháng đưa vợ nhưng hầu hết tháng nào là hết tháng đó chứ không để dành dụm được đồng nào.

Lý do không dành dụm được đồng nào là vì vợ mình có thói quen mua sắm đồ dưỡng da từ trước. Ngày trước cô ấy đi làm nên cũng có có tiền 2 đứa đỡ đần nhau với chưa có con nên chi tiêu mua sắm mấy thứ này thì thoải mái, nhưng bây giờ mất khoản thu mà thêm khoản chi đó mặc dù cũng chỉ ở nhà thôi không đi đâu quá nhiều thì thật sự không hợp lý. Mình biết là chị em phụ nữ thích làm đẹp nhưng cũng cần phù hợp vs hoàn cảnh gia đình, chi tiêu ở mức hợp lý và phân bổ cho những khoản cho tương lai.

Mình cũng đã nói chuyện với vợ về chuyện này 1 cách nhẹ nhàng thì cô ấy có nói kiểu: Bây giờ đẻ con chăm con xong già xấu nên cần được chăm sóc da với cơ thể tốt hơn để không bị chồng chê. Mình cũng thương vợ nên cũng lại thôi không nói nữa.

Cả nhà góp ý giúp mình là bây giờ mình nên nói chuyện thế nào với vợ để ngăn vợ mua sắm hoang phí nữa. Cảm ơn cả nhà!

Nguồn: Hoàng Thuận Thành

Cuộc sống gia đình không phải lúc nào cũng màu hồng và thuận lợi, và việc quản lý tài chính trong gia đình có thể là một thách thức đối với nhiều người. Bài viết của tôi được chia sẻ từ trái tim của một người chồng và người cha trẻ đang phải đối mặt với tình hình tài chính khó khăn do thói quen mua sắm hoang phí của vợ. Dưới đây là một số suy nghĩ và gợi ý của tôi về cách giải quyết tình hình này.

Trước hết, việc tạo ra một không gian trò chuyện mở cửa và chân thành với vợ là rất quan trọng. Thay vì chỉ nói về vấn đề vợ mua sắm hoang phí ra sao, bạn có thể bắt đầu bằng việc chia sẻ về tình cảm của mình và cảm xúc khi đối mặt với tình hình hiện tại. Hãy thể hiện sự quan tâm và sẵn lòng lắng nghe quan điểm của vợ.

Tiếp theo, hãy tập trung vào việc thảo luận về mục tiêu và ước mơ chung của gia đình. Bạn có thể nhấn mạnh rằng việc quản lý tài chính có ý nghĩa quan trọng để xây dựng một tương lai vững chắc cho cả gia đình, bao gồm cả việc dành thời gian và tiền bạc cho việc chăm sóc cho con và cả hai bên ông bà.

Hãy thảo luận với vợ về việc tìm ra các phương pháp thay thế để thỏa mãn nhu cầu làm đẹp mà không làm ảnh hưởng đến ngân sách gia đình hoặc thay vào việc quá nhấn mạnh vào việc vợ mua sắm hoang phí. Có thể xem xét việc thiết lập một ngân sách hàng tháng cho việc mua sắm, hoặc thảo luận về việc tìm kiếm các giải pháp tiết kiệm chi phí trong việc làm đẹp như sử dụng các sản phẩm rẻ tiền hoặc tìm kiếm các ưu đãi và khuyến mãi.

Cuối cùng, hãy nhớ rằng việc giải quyết một vấn đề trong một mối quan hệ không phải lúc nào cũng dễ dàng và mất thời gian. Quan trọng nhất là giữ một tinh thần tích cực và sẵn lòng hỗ trợ lẫn nhau để cùng vượt qua mọi thách thức.

Chúc bạn may mắn và hy vọng rằng những gợi ý này sẽ giúp bạn tìm ra giải pháp phù hợp để giải quyết tình hình tài chính trong gia đình của mình.

“Kẻ không biết điều” là kẻ cho mượn hay kẻ đi mượn?