Mang thai là một hành trình kỳ diệu mà bất kỳ người phụ nữ nào cũng mong muốn trải nghiệm. Tuy nhiên, việc xác định chính xác thời điểm mang thai có thể khiến nhiều chị em băn khoăn. Bài viết này sẽ cung cấp thông tin chi tiết về việc mang thai sớm bao nhiêu tuần thì biết, giúp bạn giải đáp thắc mắc và có phương án theo dõi sức khỏe phù hợp.

Thời điểm phát hiện mang thai:

Thông thường, sau khi quan hệ tình dục, tinh trùng cần khoảng 6-12 ngày để di chuyển đến ống dẫn trứng và thụ tinh với trứng. Sau khi thụ tinh, phôi thai sẽ di chuyển về tử cung và làm tổ. Quá trình này thường mất khoảng 9-12 ngày. Do đó, sớm nhất là sau 18-24 ngày kể từ ngày quan hệ tình dục, bạn có thể thử thai bằng que thử thai hoặc xét nghiệm máu.

Độ chính xác của các phương pháp thử thai:

• Que thử thai: Que thử thai hoạt động dựa trên việc phát hiện hormone hCG (human chorionic gonadotropin) trong nước tiểu. Hormone này chỉ được sản xuất sau khi phôi thai làm tổ trong tử cung. Tuy nhiên, độ chính xác của que thử thai có thể thay đổi tùy theo loại que và thời điểm thử. Nên sử dụng que thử thai có độ nhạy cao và thử vào buổi sáng sau khi thức dậy để có kết quả chính xác nhất.
  • Xét nghiệm máu: Xét nghiệm máu hCG là phương pháp xác định mang thai chính xác nhất. Xét nghiệm này có thể phát hiện hormone hCG trong máu ngay từ khi nồng độ của nó còn rất thấp, chỉ khoảng 10-12 ngày sau khi thụ thai.

Dấu hiệu mang thai sớm:

Ngoài việc sử dụng que thử thai hoặc xét nghiệm máu, bạn cũng có thể theo dõi một số dấu hiệu mang thai sớm sau đây:

• Chậm kinh: Đây là dấu hiệu mang thai phổ biến nhất. Nếu bạn có chu kỳ kinh nguyệt đều đặn và bị chậm kinh từ 1 tuần trở lên, có thể bạn đã mang thai.
  • Buồn nôn và ói mửa: Buồn nôn thường xuất hiện vào buổi sáng và có thể kéo dài đến hết tam cá nguyệt đầu tiên.
  • Mệt mỏi: Do sự thay đổi nội tiết tố trong cơ thể, bạn có thể cảm thấy mệt mỏi và thiếu năng lượng hơn bình thường.
  • Đau tức ngực: Vú của bạn có thể căng và đau nhức do sự gia tăng lưu lượng máu.
  • Thay đổi cảm giác thèm ăn: Bạn có thể thèm ăn một số loại thực phẩm nhất định hoặc cảm thấy chán ăn với những loại thực phẩm khác.
  • Thay đổi tâm trạng: Bạn có thể cảm thấy nhạy cảm và dễ cáu kỉnh hơn bình thường.

Lưu ý:

Nếu bạn nghi ngờ mình đang mang thai, hãy đến gặp bác sĩ để được chẩn đoán và tư vấn cụ thể. Bác sĩ sẽ thực hiện các xét nghiệm cần thiết để xác định chính xác bạn có mang thai hay không và cung cấp cho bạn những lời khuyên về chăm sóc sức khỏe thai sản.

Thời điểm phát hiện mang thai sớm nhất là sau 18-24 ngày kể từ ngày quan hệ tình dục. Bạn có thể sử dụng que thử thai hoặc xét nghiệm máu để xác định mang thai. Ngoài ra, một số dấu hiệu mang thai sớm như chậm kinh, buồn nôn, mệt mỏi, đau tức ngực, thay đổi cảm giác thèm ăn và thay đổi tâm trạng cũng có thể giúp bạn nhận biết mình đang mang thai. Nếu bạn nghi ngờ mình đang mang thai, hãy đến gặp bác sĩ để được chẩn đoán và tư vấn cụ thể.

Nguồn: DRTS