Là cha mẹ, bạn thường cảm thấy bất lực khi con ốm đau. Khi thời tiết chuyển mùa, sớm muộn gì trẻ em đi học về cũng kêu đau họng. Đó là điều cuối cùng bạn muốn nghe, nhưng biết phải làm gì nếu trẻ bị đau họng là điều cần thiết.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ đề cập đến các nguyên nhân gây đau họng ở trẻ em và cách giúp con bạn cảm thấy dễ chịu hơn khi bị đau họng.

Dấu hiệu trẻ bị đau họng

lam gi khi tre bi dau hong

Đối với trẻ nhỏ, do sức đề kháng yếu, hệ hô hấp chưa phát triển hoàn thiện nên các tác nhân gây hại dễ dàng tấn công và gây đau họng hơn so với người lớn

Làm thế nào để biết con bạn có bị đau họng hay không

Ở người lớn và trẻ lớn hơn, việc tìm hiểu về bệnh viêm họng cũng đơn giản. Mặc dù đau họng rất hiếm gặp ở trẻ nhỏ nhưng những trẻ dưới hai tuổi có thể không diễn đạt được cảm xúc của mình. Nếu con bạn không thể nói cho bạn biết cổ họng của chúng bị đau thì điều quan trọng là phải biết các dấu hiệu. Hãy chú ý đến các dấu hiệu sau ở trẻ:

Từ chối ăn hoặc uống (ngay cả những món ăn hoặc món ăn yêu thích của trẻ)

Khóc khi cho bú/bú bình hoặc khi ăn

Đỏ ở phía sau cổ họng

Các mảng trắng trong miệng hoặc cổ họng

Chảy nước dãi

Nguyên nhân gây đau họng ở trẻ em?

Đau họng là một thuật ngữ rộng không liên quan đến một căn bệnh cụ thể nào. Trên thực tế, có một số nguyên nhân có thể gây đau họng ở trẻ em. Một vài trong số phổ biến nhất là:

Cảm lạnh: Nhiều cơn đau họng đi kèm với ho, sổ mũi và mệt mỏi do cảm lạnh.

Vi rút: Nhiều loại vi rút có thể gây đau họng có hoặc không có các triệu chứng khác. Những điều này rất phổ biến ở trẻ em đang đi học hoặc nhà trẻ.

Viêm họng liên cầu khuẩn: Không giống như viêm họng do virus, viêm họng liên cầu khuẩn là do nhiễm vi khuẩn. Nó thường đi kèm với các mảng trắng trên cổ họng hoặc amidan và cần được điều trị bằng kháng sinh.

Chảy nước mũi quá mức: Chảy nước mũi do cảm lạnh hoặc nhiễm trùng xoang (và việc hắng giọng đi kèm với nó) có thể gây kích ứng cổ họng.

Áp xe amidan: Nhiễm trùng amidan có thể gây kích ứng cổ họng. Áp xe amidan cũng có xu hướng kèm theo sốt và đau ở một bên cổ họng. Trẻ cần được đánh giá và điều trị bởi bác sĩ.

Viêm nắp thanh quản: Viêm nắp thanh quản là một bệnh nhiễm trùng do vi khuẩn ở mô bao phủ khí quản trong quá trình nuốt. Chảy nước dãi, đau họng dữ dội và sốt thường đi kèm với nó. Viêm nắp thanh quản là một cấp cứu y tế. Đưa con bạn đến phòng cấp cứu ngay lập tức nếu nghi ngờ trẻ viêm nắp thanh quản.

>>> Có thể bạn quan tâm: 5 tư thế kéo giãn trước khi ngủ chữa trào ngược dạ dày, khó tiêu: Đêm ngủ ngon không còn trằn trọc

Phải làm gì khi trẻ bị đau họng?

lam gi khi be bi dau hong

Không phải mọi trường hợp bị đau họng đều cần điều trị kháng sinh

Tôi có thể làm gì nếu con tôi bị đau họng?

Phải làm gì nếu bé bị đau họng, có thể dễ dàng hơn bạn nghĩ. Việc giảm triệu chứng và ngăn ngừa biến chứng bắt đầu bằng một số bước đơn giản bạn có thể thực hiện tại nhà. Cách bạn điều trị đau họng phụ thuộc vào nguyên nhân của nó.

Đau họng do vi-rút

Không có cách chữa trị loại viêm họng này, nhưng bạn có thể điều trị các triệu chứng bằng cách:

• Cho trẻ nhỏ nước muối sinh lý để giúp mũi bị nghẹt.
  • Cho trẻ uống  Paracetamol hoặc Ibuprofen với liều lượng khuyến cáo để giảm đau.
  • Khuyến khích trẻ lớn hơn ngậm viên ngậm (nếu trẻ có thể làm điều này một cách an toàn) hoặc sử dụng thuốc xịt miệng làm tê cổ họng.
  • Khuyến khích con bạn uống từng ngụm nước thường xuyên để giữ nước. Bạn có thể sử dụng dung dịch bù nước đường uống như Gastrolyte hoặc Hydralyte có bán ở các hiệu thuốc và siêu thị.
  • Cho trẻ uống chất lỏng qua ống tiêm hoặc thìa, hoặc để trẻ ngậm que đá.
  • Nếu cơn đau họng của con bạn không đáp ứng với thuốc giảm đau đơn giản như acetaminophen, bác sĩ đa khoa có thể kê đơn một đợt  corticosteroid ngắn.

Đau họng do vi khuẩn

Nếu tình trạng đau họng của con bạn là do vi khuẩn gây ra, chẳng hạn như nhiễm trùng liên cầu khuẩn, bác sĩ đa khoa có thể sẽ kê đơn thuốc kháng sinh để điều trị nhiễm trùng.

Những lời khuyên ở trên để điều trị các triệu chứng đau họng cũng sẽ hữu ích.

Nếu trẻ bị nhiễm trùng do vi khuẩn khiến một lượng mủ tích tụ đáng kể ở phía sau cổ họng, trẻ có thể phải nhập viện. Điều này thường cần điều trị bằng kháng sinh tiêm tĩnh mạch và trẻ em có thể cũng cần gặp bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng.

Khi nào cần tìm kiếm sự chăm sóc y tế khi trẻ bị đau họng?

Bạn có thể băn khoăn làm gì nếu con bị đau họng và khi nào nên đưa con đi khám bác sĩ khi bị đau họng. Mặc dù nhiều cơn đau họng có thể tự khỏi nhưng một số trường hợp có thể cần đến sự chăm sóc của chuyên gia y tế.

Ví dụ, nếu bạn nhìn thấy những đốm trắng trong cổ họng của con bạn, bạn nên đặt lịch hẹn để kiểm tra bệnh liên cầu khuẩn. Nếu triệu chứng duy nhất của con bạn là đau họng kéo dài hơn 48 giờ thì việc đặt lịch hẹn khám cũng là một ý tưởng hay.

Đau họng do cảm lạnh có thể mất nhiều thời gian hơn để khỏi. Nếu các triệu chứng không thuyên giảm sau năm ngày, hãy cân nhắc việc đặt lịch hẹn.

Tất nhiên, bạn cũng nên tìm kiếm sự trợ giúp y tế nếu lo lắng rằng con bạn bị mất nước hoặc không chịu ăn uống. Trẻ có thể cần được truyền chất lỏng qua IV để giữ nước.

Nếu bạn tin rằng bệnh của con bạn đe dọa đến tính mạng, hãy đưa con đến bệnh viện ngay.

>>> Xem thêm bài viết liên quan:

Chữa viêm họng không dùng kháng sinh

Thuốc kháng axit an toàn với trẻ không? Mẹ có con bị trào ngược dạ dày cần biết

Giải đáp: Thuốc kháng axit có an toàn với mẹ cho con bú?